Tháng Hai 3, 2026

Một con lắc lò xo dao động điều hòa với biên độ 6cm và chu kì 1s. Tại t = 0, vật đi qua vị trí cân bằng theo chiều âm của trục toạ độ. Tổng quãng đường đi được của vật trong khoảng thời gian 2,375s kể từ thời điểm được chọn làm gốc là:

Một con lắc lò xo dao động điều hòa với biên độ 6cm và chu kì 1s. Tại t = 0, vật đi qua vị trí cân bằng theo chiều âm của trục toạ độ. Tổng quãng đường đi được của vật trong khoảng thời gian 2,375s kể từ thời điểm được chọn làm gốc là:

A. 48cm

B. 50,75cm

C. 55,76cm

D. 42,56cm

Hướng dẫn

\(t = 2,375s = 2T + 3T/8\)
Quãng đường vật đi được trong 2T là: S = 8A = 48cm
Từ thời điểm ban đầu quãng đường vật đi được trong khoảng thời gian 3T/8 là:
\(S’ = A + A(1 – \frac{\sqrt{2}}{2}) = 6+ 6 (1 – \frac{\sqrt{2}}{2}) = 7,76 cm\)
=> Quãng đường vật đi được trong thời gian t = 2,375s kể từ thời điểm ban đầu là: \(x = S + S’ = 48 + 7,76 = 55,76cm\)