Một con lắc lò xo dao động điều hòa trên phương nằm ngang trên một quỹ đạo là một đoạn thẳng dài 10 cm. Trong một chu kì dao động, cứ sau những khoảng thời gian bằng nhau và bằng \(\frac{1}{16}\) s thì động năng dao động bằng thế năng dao động. Khối lượng vật nặng là 100 g. Động năng đạt cực đại của con lắc là
A. 0,16 J.
B. 0.04 J.
C. 0,32 J.
D. 0,08 J.
Hướng dẫn
Cứ sau những khoảng thời gian bằng nhau và bằng 1/16s thì động năng bằng thế năng \(\Rightarrow T = 1/4s \Rightarrow w=8 \pi rad/s\)
Vật chuyển động trên quỹ đạo dài 10cm => A = 5cm. => Động năng cực đại của con lắc là:
\(W_{d max} = \frac{mw^2 A^2}{2} = \frac{0,1. (8 \pi)^2 . 0,05^2}{2} = 0,08 J\)
=> Đáp án D.