Tháng Hai 3, 2026

Một con lắc lò xo đang dao động điều hòa theo phương ngang với biên độ $\sqrt{2}$cm. Vật nhỏ của con lắc có khối lượng 100 g, lò xo có độ cứng 100 N/m. Khi vật nhỏ có vận tốc $10\sqrt{10}$ cm/s thì gia tốc của nó có độ lớn là

Một con lắc lò xo đang dao động điều hòa theo phương ngang với biên độ $\sqrt{2}$cm. Vật nhỏ của con lắc có khối lượng 100 g, lò xo có độ cứng 100 N/m. Khi vật nhỏ có vận tốc $10\sqrt{10}$ cm/s thì gia tốc của nó có độ lớn là

A. 4 $m/s^2$

B. 10 $m/s^2$

C. 2 $m/s^2$

D. 5 $m/s^2$

Hướng dẫn

$\omega =\sqrt{\frac{k}{m}}=10\sqrt{10}$ rad/s.
Luôn có: ${{\left( \frac{v}{\omega A} \right)}^{2}}+{{\left( \frac{a}{{{\omega }^{2}}A} \right)}^{2}}=1$ →${{\left( \frac{10\sqrt{10}}{10\sqrt{10}.\sqrt{2}} \right)}^{2}}+{{\left( \frac{a}{{{\left( 10\sqrt{10} \right)}^{2}}\sqrt{2}} \right)}^{2}}=1\to \left| a \right|=10$m/s2.