Một con lắc lò xo có khối lượng m = 100g, độ cứng k = 36N/m (lấy \(\pi^2=10\)). Động năng và thế năng biến thiên tuần hoàn cùng tần số bằng
A. 6Hz
B. 3Hz
C. 1Hz
D. 12Hz
Hướng dẫn
Tần số dao động của con lắc:
\(f=\frac{1}{2\pi}.\sqrt{\frac{k}{m}}=\frac{1}{2\pi}.\sqrt{\frac{36}{0,1}}=3(Hz)\)
Động năng và thế năng biến thiên với tần số
\(f_d=f_1=2f=6(Hz)\)