Một con lắc đơn treo vào trần một toa xe đặt trên đường nằm ngang. Khi xe đứng yên tại nơi có gia tốc trọng trường g = 9,78 m/s2, con lắc dao động với chu kỳ T. Khi xe chuyển động nhanh dần đều với gia tốc a = 5,5 m/s2, con lắc dao động với chu kỳ 2,2 s. Chu kỳ T của con lắc gần bằng
A. 2,05 s.
B. 2,42 s.
C. 2,56 s.
D. 2,36 s.
Hướng dẫn
Xe chuyển động ngang \(\Rightarrow g’ = \sqrt{g^2 + a^2}= 11,22 m/s^2\)
\(\Rightarrow T = T’ \sqrt{\frac{g’}{g}} = 2,36 (s)\)