Một con lắc đơn l=1m treo vào trần một toa xe chuyển động xuống dốc nghiên góc α =300 so với mặt phẳng nằm ngang. Hệ số ma sát giữa xe với mặt phẳng nằm nghiêng là µ=0,1 .Lấy π2 =g=10m/s2 . Con lắc đơn dao động với chu kỳ xấp xỉ bằng:
A. 2,144s
B. 2,450s
C. 3,122s
D. 0,889s
Hướng dẫn
Gia tốc của xe trên mặt phẳng nghiêng là: \(a = (sin a – \mu cosa)g = 4,134 m/s^2\)
\(\Rightarrow g_{bk} = \sqrt{g^2 + a^2 + 2ga.cos (\beta )} = \sqrt{10^2 + 4,134^2 + 2.10.4,134.cos(90 + 30)} = \sqrt{75,75 m/s^2}\)
=>Chu kỳ dao động của con lắc đơn là: \(T = 2\pi \sqrt{\frac{l}{g_{bk}}} = 2 \pi \sqrt{\frac{1}{\sqrt{75,75}}} = 2,144 s\)
=>Đáp án A.