Tháng Hai 3, 2026

Một con lắc đơn dao động nhỏ với chu kì T = 2 s. Tích điện dương cho vật và cho con lắc dao động trong một điện trường đều có chiều thẳng đứng hướng xuống dưới thì thấy chu kì T’ = 1,5 s. Nếu đảo chiều điện trường và giữ nguyên độ lớn của điện trường thì chu kì mới T” là

Một con lắc đơn dao động nhỏ với chu kì T = 2 s. Tích điện dương cho vật và cho con lắc dao động trong một điện trường đều có chiều thẳng đứng hướng xuống dưới thì thấy chu kì T’ = 1,5 s. Nếu đảo chiều điện trường và giữ nguyên độ lớn của điện trường thì chu kì mới T” là

A. \(3\sqrt{3}s\)

B. \(3\sqrt{2}s\)

C. \(2\sqrt{3}s\)

D. \(2\sqrt{2}s\)

Hướng dẫn

Ta có:
\(T = 2 \pi \sqrt{\frac{l}{g}} = 2 s (1)\)
\(T’ = 2 \pi \sqrt{\frac{l}{g’}} = 2 \pi \sqrt{\frac{1}{g + \frac{F_d}{m}}} = 1,5 s(2)\)
Từ (1) và (2) \(\Rightarrow \frac{F_d}{m} = \frac{7}{9}g\)
=> Nếu đảo chiều điện trường và giữ nguyên độ lớn của điện trường thì chu kì mới T” là: \(T^{”} = 2 \pi \sqrt{\frac{l}{g^{”}}} = 2 \pi \sqrt{\frac{l}{g – \frac{7g}{9}}} = 2 \pi \sqrt{\frac{9l}{2g}} = T\sqrt{\frac{9}{2}} = 3\sqrt{2}s\)