Một con lắc đơn dao động điều hòa ở nơi có gia tốc trọng trường g = \(\pi^2\) (m/s2 ) với chu kỳ T = 1s. Chiều dài l của con lắc đơn đó là:
A. 62,5cm
B. 100cm
C. 80cm
D. 25cm
Hướng dẫn
Chiều dài của con lắc là:
\(l = \frac{T^2. g}{4 \pi^2} = \frac{T^2}{4} = \frac{1}{4} = 0,25 m = 25 cm\)