Một con lắc đơn có chiều dài 121cm, dao động điều hòa tại nơi có gia tốc trọng trường g = 10 m/s$^{2}$. Lấy ${{\pi }^{2}}=10$. Chu kì dao động của con lắc là:
A. 0,5 s
B. 2 s
B. 1 s
D. 2,2 s
Hướng dẫn
Chu kì dao động của con lắc là:
$$T = 2\pi \sqrt {\frac{\ell }{g}} = 2\pi \sqrt {\frac{{1,21}}{{10}}} = 2,2\left( s \right)$$