Một chất điểm dao động điều hòa với biên độ A = 10 cm; chu kỳ T = 0,6 s. Trong khoảng thời gian 0,4 s quãng đường vật có thể đi được là:
A. 25 cm
B. 10cm
C. 36 cm
D. 33 cm
Hướng dẫn
\(t=0,4s=\frac{2T}{3}=\frac{T}{2}+\frac{T}{6}\)
\(\Rightarrow S_{min}=2A+2A\left \{ 1-cos(\frac{\pi}{T}.\frac{T}{6}) \right \}=40-10\sqrt{3}(cm)\)
\(\Rightarrow S_{max}=2A+2Asin(\frac{\pi}{T}.\frac{T}{6})=30(cm)\)
Trong khoảng thời gian 0,4 s quãng đường vật có thể đi được là: 25 cm