Một chất điểm dao động điều hòa với biên độ
A. Từ vị trí cân bằng chất điểm đi một đoạn đương S thì động năng là 0,096J. Đi tiếp một đoạn S nữa thì động năng chất điểm là 0,084J. Biết A > 3S. Đi thêm một đoạn S nữa thì động năng chất điểm là:
A. 0,076 J
B. 0,072J
C. 0,064 J
D. 0,048J
Hướng dẫn
Ta đi xét điều kiện bài toán cho 3S Đi một đoạn S đầu tiên: \(W_t = \frac{m.\omega ^2.s^2}{2} ; W_d = 0,096 J (1)\)
Đi một đoạn S thứ 2: \(W_t = \frac{4m.\omega ^2.s^2}{2} ; W_d = 0,084 J (2)\)
Đi một đoạn S thứ 3: \(W_t = \frac{9.\omega ^2.s^2}{2} ; W_d = ???J (3)\)
Ta có: \(W = W_d + W_t\) ta đặt \(\frac{m\omega ^2s^2}{2} = a\)
Từ (1) và (2) ta có: a+0,096 = 4.a+0,084=>a=0,004
Từ (1) và (3) ta có: a+0,096 = 9a + Wđ
Vậy Wđ =0,096-8a = 0,096 – 8.0,004 =0,064
Vậy đáp án C đúng.