Tháng Hai 3, 2026

Một bức xạ đơn sắc có tần số f = 4.1014 Hz. Bước sóng của nó trong thủy tinh là bao nhiêu? Biết chiết suất của thủy tinh đối với bức xạ trên là 1,5.

Một bức xạ đơn sắc có tần số f = 4.1014 Hz. Bước sóng của nó trong thủy tinh là bao nhiêu? Biết chiết suất của thủy tinh đối với bức xạ trên là 1,5.

A. \(0,64 \mu m.\)

B. \(0,50 \mu m.\)

C. \(0,55 \mu m.\)

D. \(0,75 \mu m.\)

Hướng dẫn

\(\lambda =\frac{v}{f}=\frac{c}{nf}=\frac{310^{8}}{1,5.4.10^{14}}=0,5.10^{-6}m\)
\(\Rightarrow \lambda =0,5 \mu m\Rightarrow B\)