Một xe chuyển động thẳng biến đổi đều có phương trình vận tốc là v = 10 – 2t, t thính theo s, v tính theo m/s. Quãng đường mà xe đó đi được trong 8 s đầu tiên là
A. 26 m.
B. 16 m.
C. 34 m.
D. 49 m.
Hướng dẫn
Chọn: C.
Phương trình vận tốc là v = 10 – 2t = v$_{0}$ + a.t
Suy ra: a = -2 m/s$^{2}$, v$_{0}$ = 10 m/s => xe chuyển động chậm dần đều.
Xe dừng lại khi v = 0 ⟺ 10 – 2t = 0 ⟺ t = 5s.
Sau 5 giây xe dừng lại và sau đó đổi chiều chuyển động.
Quảng đường đi được của xe trong 5 s đầu tiên là:
Sau 3 giây tiếp theo, xe chuyển động nhanh dần theo chiều âm, quãng đường đi được thêm là:
Tổng quãng đường đi được trong 8 s đầu tiên là: S$_{1}$ + S$_{2}$ = 34 m.