Tháng Hai 3, 2026

Một vật dao động điều hòa với phương trình: x = 2cos20t (cm). Vận tốc vào thời điểm \(t = \frac{\pi}{8}\) (s) bằng

Một vật dao động điều hòa với phương trình: x = 2cos20t (cm). Vận tốc vào thời điểm \(t = \frac{\pi}{8}\) (s) bằng

A. 4 cm/s

B. – 40 cm/s

C. 20 cm/s

D. \(\pm\)40 cm/s

Hướng dẫn

Ta có: \(v = -20.2.sin(20.\frac{\pi}{8}) = -40 cm/s\)