Tháng Hai 3, 2026

Một con lắc lò xo treo thẳng đứng, từ vị trí cân bằng kéo vật xuống dưới một đoạn 10 cm rồi thả nhẹ. Sau khoảng thời gian nhỏ nhất tương ứng là Δt1, Δt2 kể từ lúc thả thì lực kéo về và lực đàn hồi của lò xo lần lượt triệt tiêu, với \(\frac{\Delta t_1}{\Delta t_2} = \frac{3}{4}\). Lấy g = 10 m/s2. Chu kỳ dao động của con lắc là

Một con lắc lò xo treo thẳng đứng, từ vị trí cân bằng kéo vật xuống dưới một đoạn 10 cm rồi thả nhẹ. Sau khoảng thời gian nhỏ nhất tương ứng là Δt1, Δt2 kể từ lúc thả thì lực kéo về và lực đàn hồi của lò xo lần lượt triệt tiêu, với \(\frac{\Delta t_1}{\Delta t_2} = \frac{3}{4}\). Lấy g = 10 m/s2. Chu kỳ dao động của con lắc là

A. 0,15 s.

B. 0,68 s.

C. 0,76 s.

D. 0,44 s.

Hướng dẫn

Sau thời gian \(\Delta\)t1 lực kéo về triệt tiêu
=> vật đang ở VTCB => \(\Delta\)t1 = T/4
\(\Rightarrow \Delta t_2 = \frac{T}{3}\)
\(\Rightarrow \Delta l= \frac{A}{2} = 5 cm\)
=> Chu kỳ dao động của con lắc là
\(T= 2 \pi \sqrt{\frac{\Delta l}{g}} = 2 \pi\sqrt{\frac{0,05}{10}} = 0,44 s\)