Tháng Hai 3, 2026

Một con lắc lò xo treo thẳng đứng, lò xo có khối lượng không đáng kể, độ cứng k = 50(N/m); khối lượng vật treo m = 200g. Vật đang đứng yên ở vị trí cân bằng thì được kéo thẳng đứng xuống dưới để lò xo giãn tổng cộng 12cm rồi thả cho nó dao động điều hòa. Lấy \(\pi^2 = 10; g = 10 (m/s^2)\). Trong một chu kỳ dao động thời gian lực đàn hồi tác dụng vào vật cùng chiều với lực hồi phục là:

Một con lắc lò xo treo thẳng đứng, lò xo có khối lượng không đáng kể, độ cứng k = 50(N/m); khối lượng vật treo m = 200g. Vật đang đứng yên ở vị trí cân bằng thì được kéo thẳng đứng xuống dưới để lò xo giãn tổng cộng 12cm rồi thả cho nó dao động điều hòa. Lấy \(\pi^2 = 10; g = 10 (m/s^2)\). Trong một chu kỳ dao động thời gian lực đàn hồi tác dụng vào vật cùng chiều với lực hồi phục là:

A. 1/30 (s)

B. 1/3 (s)

C. 2 / 15 (s)

D. 1/ 15 (s)

Hướng dẫn

Ta có: \(T =2 \pi \sqrt{\frac{m}{k}} = 0,4 s\)
Tại VTCB lò xo giãn 1 đoạn bằng: \(\Delta l = \frac{mg}{k} = 0,04 m = 4 cm\)
Kéo thẳng đứng xuống dưới để lò xo giãn tổng cộng 12cm rồi thả cho nó dao động điều hòa ⇒A = 12 – 4 = 8 cm.
Trong một chu kỳ dao động thời gian lực đàn hồi tác dụng vào vật cùng chiều với lực hồi phục là: \(t = T/2 + T/3 = 5T/ 6 = 1/3 s\)