Một con lắc đơn gồm dây treo dài 50 cm, vật nhỏ có khối lượng m = 500 gam. Lấy g = 10m/s2, bỏ qua mọi lực cản. Biết lực căng dây treo có giá trị cực đại là 7,56 N. Tốc độ cực đại của vật bằng
A. 1,68 m/s
B. 1,64 m/s
C. 1,56 m/s
D. 1,6 m/s
Hướng dẫn
Lực căng dây treo và tốc độ của vật đạt cực đại khi vật ở vị trí cân bằng.
Hợp lực của \(\overrightarrow{P}\) và \(\overrightarrow{T}\) đóng vai trò là lực hướng tâm.
Định luật II Newtown: \(m.\overrightarrow{a}= \overrightarrow{P} + \overrightarrow{T}\)
Chiếu lên phương của dây, ta có:
\(m.a_{ht}= T – P \Rightarrow m.v^2/l = T – mg \Rightarrow v^2 = l/m.(T – mg)= 0,5/0,5.(7,56-0,5.10) = 2,56\Rightarrow v= 1,6 m/s\)