Tháng Hai 3, 2026

Một chất quang dẫn có giới hạn quang dẫn là $0,78\mu m$. Chiếu vào chất bán dẫn đó lần lượt các chùm bức xạ đơn sắc có tần số ${{f}_{1}}=4,{{5. 10}^{14}}Hz;{{f}_{2}}=5,{{0. 10}^{13}}Hz;{{f}_{3}}=6,{{5. 10}^{13}}Hz$ và ${{f}_{4}}=6,{{0. 10}^{14}}Hz$. Cho $c={{3. 10}^{8}}m/s$. Hiện tượng quang dẫn xảy ra với các chùm bức xạ có tần số

Một chất quang dẫn có giới hạn quang dẫn là $0,78\mu m$. Chiếu vào chất bán dẫn đó lần lượt các chùm bức xạ đơn sắc có tần số ${{f}_{1}}=4,{{5. 10}^{14}}Hz;{{f}_{2}}=5,{{0. 10}^{13}}Hz;{{f}_{3}}=6,{{5. 10}^{13}}Hz$ và ${{f}_{4}}=6,{{0. 10}^{14}}Hz$. Cho $c={{3. 10}^{8}}m/s$. Hiện tượng quang dẫn xảy ra với các chùm bức xạ có tần số

A. ${{f}_{1}}$ và ${{f}_{2}}. $

B. ${{f}_{2}}$và ${{f}_{3}}. $

C. ${{f}_{3}}$ và ${{f}_{4}}$.

D. ${{f}_{1}}$ và ${{f}_{4}}$.

Hướng dẫn

Hiện tượng quang dẫn xảy ra với các chùm bức xạ có tần số $f>{{f}_{0}}\Rightarrow $ ${{f}_{1}}$ và ${{f}_{4}}$thỏa mãn