Một đoạn mạch gồm hai bóng đèn Đ$_{1}$ và Đ$_{2}$ mắc song song. Cường độ dòng điện qua hai đèn lần lượt là 0,3A và 0,4A. Cường độ dòng điện mạch chính có giá trị là:
A. I = 0,1A
B. I = 0,7A C. I = 0,35A
D. I = 0,4A
Hướng dẫn
Vì hai đèn mắc song song nên cường độ dòng điện trong mạch chính là:
I = I$_{1}$ + I$_{2}$ = 0,3 + 0,4 = 0,7A
⇒ Đáp án B