Mạch điện xoay chiều AB mắc nối tiếp theo thức tự gồm điện trở thuần, cuộn thuần cảm và tụ điện. M là điểm nối giữa cuộn cảm thuần và tụ điện. Điện áp giữa hai đầu AM luôn vuông pha với điện áp giữa hai đầu đoạn mạch. Điện áp hiệu dụng trên điện trở là 100 V. Thời điểm mà điện áp tức thời hai đầu đoạn mạch là $100\sqrt{6}$V thì điện áp tức thời trên tụ là $\frac{200\sqrt{6}}{3}$V. Điện áp hiệu dụng hai đầu đoạn mạch là
A. 240 V.
B. 400 V.
C. 200 V.
D. $\frac{200\sqrt{3}}{3}$V.
Hướng dẫn
u = u$_{AM }$+ u$_{C}$ → u$_{AM}$ = $100\sqrt{\frac{2}{3}}$ V
u vuông pha với u$_{AM}$: ${{\left( \frac{u}{{{U}_{0}}} \right)}^{2}}+{{\left( \frac{{{u}_{AM}}}{{{U}_{0AM}}} \right)}^{2}}=1$(*)
Lại có $\frac{1}{U_{0R}^{2}}=\frac{1}{U_{0}^{2}}+\frac{1}{U_{0AM}^{2}}$ (**)
Giải ra: U$_{0}$ = $200\sqrt{2}$ V → U = 200 V.