Mạch điện R,L,C mắc nối tiếp. Điên áp xoay chiều đặt vào hai đầu mạch có giá trị hiệu điện thế U= 120 V. Khi thay đổi C thì thấy điện áp hiệu dụng giữa hai bàn điện tụ đạt giá trị cực đại \(U _{Cmax} = 120\sqrt{3} U\). Hệ số công suất đoạn mạch là:
A. 0,816
B. 0,866
C. 0,577
D. 0,707
Hướng dẫn
Khi C thay đổi để Ucmax ta có:
\(U_{C max} = \frac{U\sqrt{R^2 + Z_L^2}}{R} \Leftrightarrow 120\sqrt{3} = \frac{120\sqrt{R^2 + Z_L^2}}{R^2} \Rightarrow Z_L= R\sqrt{2}\)
Lại có: \(Z_C = \frac{Z_L^2 + R^2}{Z_L} = \frac{3R}{\sqrt{2}}\)
⇒ Hệ số công suất của mạch là:
\(cos\varphi = \frac{R}{\sqrt{R^2 + (Z_L – Zc)^2}} = \frac{R}{\sqrt{R^2+(R\sqrt{2} – \frac{3R}{\sqrt{2}})^2}} = 0,816\)
⇒ Chọn A