Mạch dao động của máy thu sóng vô tuyến có tụ điện với điện dung C và cuộn cảm với độ tự cảm L, thu được sóng điện từ có bước sóng 20 m. Để thu được sóng điện từ có bước sóng 40 m, điện dung của tụ điện là
A.4C
B. C
C.2C
D.3C
Hướng dẫn
$\frac{{{\lambda }_{2}}}{{{\lambda }_{1}}}=\sqrt{\frac{{{C}_{2}}}{{{C}_{1}}}}\to \frac{40\text{ m}}{20\text{ }m}=\sqrt{\frac{{{C}_{2}}}{{{C}_{1}}}}=2\to \frac{{{C}_{2}}}{{{C}_{1}}}=4\to {{C}_{2}}=4{{C}_{1}}=4C$