Mạch điện xoay chiều mắc nối tiếp gồm điện trở thuần R và tụ điện có điện dung C mắc nối tiếp. Dung kháng tụ điện trong mạch là 50 Ω. Biết tại thời điểm t bất kì, điện áp tức thời giữa hai đầu điện trở là u$_{R}$ (V) thì điện áp tức thời giữa hai đầu tụ điện là u$_{C}$ (V) luôn thỏa mãn $9u_{C}^{2}+4u_{R}^{2}=c$, c là một hằng số. Điện trở R có giá trị
A. 60 Ω.
B. 75 Ω.
C. 40 Ω.
D. 50 Ω.
Hướng dẫn
u$_{R }$và u$_{C }$vuông pha → ${{\left( \frac{{{u}_{C}}}{{{U}_{0C}}} \right)}^{2}}+{{\left( \frac{{{u}_{R}}}{{{U}_{0R}}} \right)}^{2}}=1$
mà bài cho: $9u_{C}^{2}+4u_{R}^{2}=c\Leftrightarrow \frac{u_{C}^{2}}{\frac{c}{9}}+\frac{u_{R}^{2}}{\frac{c}{4}}=1$
→ $\frac{{{U}_{0C}}}{{{U}_{0R}}}=\frac{2}{3}=\frac{{{Z}_{C}}}{R}\to R=75$Ω.