Mắc vào nguồn E = 12V điện trở R$_{1}$ = 6Ω thì dòng điện trong mạch là 1,5A. Mắc thêm vào mạch điện trở R$_{2}$ song song với R$_{1}$ thì thấy công suất của mạch ngoài không thay đổi so với khi chưa mắc. Giá trị của R$_{2}$ là
A 2/3 Ω.
B 3/4 Ω.
C 2Ω.
D 6,75Ω.
Hướng dẫn
Chọn đáp án: B
Phương pháp giải:
Phương pháp: Áp dụng định luật Ohm cho toàn mạch và công thức tính điện trở của mạch mắc nối tiếp
Hướng dẫn
Đáp án B
+ Khi chưa mắc thêm điện trở \(I = {E \over {{R_I} + r}} \Leftrightarrow 1,5 = {{12} \over {6 + r}} \Rightarrow r = 2\,\,\Omega .\)
Công suất tiêu thụ của mạch ngoài \(P = {I^2}R = {{{E^2}} \over {{{\left( {R + r} \right)}^2}}}R \to \) Biến đổi toán học, đưa về phương trình bậc hai với biến R, ta được: \({{\rm{R}}^2} – \left( {{{{E^2}} \over P} – 2{\rm{r}}} \right) + {r^2} = 0 \to \) Hai giá trị của R’ cho cùng công suất tiêu thụ thõa mãn định lý viet:
\({\rm{R}}{{\rm{‘}}_1}R{‘_2} = {r^2} = 4 \to R{‘_2} = {2 \over 3}\,\,\Omega \).
Ta phải mắc thêm điện trở thỏa mãn \({1 \over {R{‘_2}}} = {1 \over {{R_1}}} + {1 \over {{R_2}}} \Leftrightarrow {3 \over 2} = {1 \over 6} + {1 \over {{R_2}}} \Rightarrow {R_2} = {3 \over 4}\,\,\Omega \).