Tháng Hai 3, 2026

M và N là hai điểm trên cùng phương truyền sóng trên mặt nước, cách nguồn theo thứ tự d1 = 5 cm và d2 = 20 cm. Biết rằng các vòng tròn đồng tâm của sóng nhận được năng lượng dao động như nhau và năng lượng sóng không bị mất mát. Tại M phương trình sóng có dạng uM = 5cos(10πt + π/3). Vận tốc truyền sóng là v = 30 cm/s. Tại thời điểm t, li độ dao động của phần tử nước tại M là uM (t) = 4 cm, lúc đó li độ dao động của phần tử nước tại N là

M và N là hai điểm trên cùng phương truyền sóng trên mặt nước, cách nguồn theo thứ tự d1 = 5 cm và d2 = 20 cm. Biết rằng các vòng tròn đồng tâm của sóng nhận được năng lượng dao động như nhau và năng lượng sóng không bị mất mát. Tại M phương trình sóng có dạng uM = 5cos(10πt + π/3). Vận tốc truyền sóng là v = 30 cm/s. Tại thời điểm t, li độ dao động của phần tử nước tại M là uM (t) = 4 cm, lúc đó li độ dao động của phần tử nước tại N là

A. 4 cm

B. -2 cm

C. 2 cm

D. -4 cm

Hướng dẫn

\(\lambda = \frac{v}{f}=\frac{30}{5}=6 cm\Rightarrow \Delta \varphi MN = \frac{2 \pi MN}{\lambda } = 5 \pi\)

⇒ M và N dao động ngược pha nhau ⇒ \(\frac{x_M}{AM} = \frac{- x_N}{AN}\)

Ta có: \(\frac{A_M}{A_N} = \sqrt{\frac{R_N}{R_M}} = 2 \Rightarrow x_N = – \frac{x_M}{2} = \frac{-4}{2} = -2 cm\)

⇒ Chọn đáp án B