Tháng Hai 3, 2026

Lò xo có khối lượng đáng kể độ cứng k = 100 N/ m. đầu trên treo vào điểm cố định đầu dưới treo một vật khối lượng m = 200g. Cho vật dao động điều hòa với phương trình \(x = 6 cos(\omega t – \frac{\pi}{3} )(cm)\). Lấy g=10 m/s2. Độ lớn của lực đàn hồi cực đại của lò xo là

Lò xo có khối lượng đáng kể độ cứng k = 100 N/ m. đầu trên treo vào điểm cố định đầu dưới treo một vật khối lượng m = 200g. Cho vật dao động điều hòa với phương trình \(x = 6 cos(\omega t – \frac{\pi}{3} )(cm)\). Lấy g=10 m/s2. Độ lớn của lực đàn hồi cực đại của lò xo là

A. 8N

B. 5N

C. 16N

D. 6N

Hướng dẫn

Ta có: \(\omega = \sqrt{\frac{k}{m}} = 10\sqrt{5}\rightarrow \Delta l_0 = \frac{g}{\omega ^2} = 0,02 m\)
Lực đàn hồi cực đại: \(F_{dh_{max}} = k.\Delta l = k.(\Delta l_0 + A) = 100.(0,02 + 0,06) = 8 N\)