Lên men m gam glucozo với hiệu suất 70% rồi hấp thụ toàn bộ khí thoát ra vào 4,0 lít dung dịch NaOH 0,5M (d = 1,05 g/ml), thu được dung dịch chứa 2 muối có tổng nồng độ là 3,211%. Giá trị của m là:
A. 270,0
B. 192,9
C. 135,0
D. 384,7
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
B. ài toán hiệu suất (tính theo chất phản ứng): n$_{TT}$ = n$_{LT }$. (100/H)
Lời giải chi tiết:
m$_{dd NaOH}$ = 4000.1,05 = 4200 gam ⇒ n$_{NaOH}$ = 4.0,5 = 2 mol
Sau khi cho CO$_{2}$ vào dung dịch NaOH thu được 2 muối là Na$_{2}$CO$_{3}$ (x mol) và NaHCO$_{3}$ (2 – 2x mol) (Bảo toàn nguyên tố Na)
⇒ n$_{CO2}$ = n$_{NaHCO3}$ + n$_{Na2CO3}$ = (2 – x) mol = m$_{dd sau pứ}$ = 4200 + 44(2 – x) (g)
⇒ C%$_{NaHCO3}$ + C%$_{Na2CO3}$ = \({{84(2 – 2{\rm{x}}) + 106{\rm{x}}} \over {4200 + 44(2 – x)}}\) = 3,211%
⇒ x = 0,5 mol ⇒ n$_{CO2}$ = 1,5 mol
Từ phản ứng: C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$ → 2CO$_{2}$ + 2C$_{2}$H$_{5}$OH
⇒ n$_{Glucozo (LT)}$ = ½ n$_{CO2}$ = 0,75 mol
⇒ n$_{Glucozo Thực tế}$ = n$_{LT }$. (100/70) = 1,0714 mol
⇒ m$_{glucozo thực tế}$ = 1,0714.180 = 192,9 gam
Đáp án B