Tháng Hai 3, 2026

Lên men m gam glucozo thành ancol etylic với hiệu suất của cả quá trình là 75%. Lượng CO$_{2}$ sinh ra được hấp thụ hoàn toàn vào dung dịch Ca(OH)$_{2}$, thu được 60,0 gam kết tủa và dung dịch X. Để tác dụng tối đa với dung dịch X cần dùng dung dịch chứa 0,2 mol NaOH. Giá trị của m là

Lên men m gam glucozo thành ancol etylic với hiệu suất của cả quá trình là 75%. Lượng CO$_{2}$ sinh ra được hấp thụ hoàn toàn vào dung dịch Ca(OH)$_{2}$, thu được 60,0 gam kết tủa và dung dịch X. Để tác dụng tối đa với dung dịch X cần dùng dung dịch chứa 0,2 mol NaOH. Giá trị của m là

A. 120 gam.

B. 96 gam.

C. 84 gam.

D. 108 gam.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

Ca(HCO$_{3}$)$_{2 }$+ 2NaOH → Na$_{2}$CO$_{3}$ + CaCO$_{3}$ + 2H$_{2}$O

B. TNT “C” ⇒ n$_{CO2 }$= n$_{CaCO3}$ + 2n$_{Ca(HCO3)2}$ = ?

⇒ n$_{glucozo}$ = n$_{CO2}$:2 = ?

⇒ m = ?

Lời giải chi tiết:

Ca(HCO$_{3}$)$_{2 }$+ 2NaOH → Na$_{2}$CO$_{3}$ + CaCO$_{3}$ + 2H$_{2}$O

0,1 ← 0,2

B. TNT “C” ⇒ n$_{CO2 }$= n$_{CaCO3}$ + 2n$_{Ca(HCO3)2}$ = 0,8 mol

⇒ n$_{glucozo}$ = n$_{CO2 }$: 2 = 0,4 mol

⇒ m = 0,4.180.(100/75) = 96 gam

Đáp án B