Lên men hoàn toàn a gam glucozơ, thu được C$_{2}$H$_{5}$OH và CO$_{2}$. Hấp thụ hết CO$_{2}$ sinh ra vào dung dịch nước vôi trong dư, thu được 15 gam kết tủa. Giá trị của a là:
A. 30,6
B. 27,0
C. 15,3
D. 13,5
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Lời giải chi tiết:
Ta có : \(n{\,_{glucozo}} = \frac{{{n_{C{O_2}}}}}{2} = \frac{{{n_{CaC{O_3}}}}}{2} = 0,075mol \Rightarrow m{\,_{glucozo}} = 0,075.180 = 13,5(g)\)
Đáp án D