Khử hoàn toàn m gam Fe$_{3}$O$_{4}$ bằng CO dư ở nhiệt độ cao. Dẫn toàn bộ khí sinh ra vào dung dịch Ca(OH)$_{2}$ dư, thu được 6 gam kết tủa . Giá trị của m là
A. 9,28.
B. 4,64.
C. 3,48.
D. 13,92.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
Tính toán theo phương trình phản ứng
Lời giải chi tiết:
– Khi dẫn CO$_{2}$ vào dd Ca(OH)$_{2}$ dư: CO$_{2}$ + Ca(OH)$_{2}$ → CaCO$_{3}$ + H$_{2}$O
⇒ n$_{CO2}$ = n$_{CaCO3}$ = 6 : 100 = 0,06 mol
B. TNT “C” ⇒ n$_{CO pư}$ = n$_{CO2}$ = 0,06 mol
– Phản ứng khử oxit bằng CO có thể hiểu đơn giản là:
CO + [O] → CO$_{2}$
⇒ n$_{O(oxit) }$= n$_{CO pư }$= 0,06 mol
⇒ n$_{Fe3O4}$ = 1/4.n$_{O(oxit) }$= 0,015 mol
⇒ m$_{Fe3O4}$ = 0,015.232 = 3,48g
Đáp án C