Khử hoàn toàn 6,64 gam hỗn hợp gồm Fe, FeO, Fe$_{3}$O$_{4}$, Fe$_{2}$O$_{3}$ cần dùng 2,24 lít CO (đktc) . Khối lượng Fe thu được là:
A. 5,04 gam.
B. 5,40 gam.
C. 5,05 gam.
D. 5,06 gam.
Hướng dẫn
Chọn phương án là: A
Phương pháp giải:
Dễ thấy CO + [O] →CO$_{2}$ (1) trong đó [O] lấy từ oxit
n$_{CO}$ = n$_{O (oxit) }$=> m$_{O(oxit)}$ => m$_{Fe}$
Lời giải chi tiết:
Dễ thấy CO + [O] →CO$_{2}$ (1) trong đó [O] lấy từ oxit
Mà n$_{CO }$= 0,1 mol => n$_{CO2}$ = 0,1 mol (bảo toàn C) nên áp dụng bảo toàn khối lượng cho (1) ta được :
m$_{[O]}$ = m$_{CO2}$ – m$_{CO}$ = 0,1(44 – 28) = 1.6 g
=> m$_{Fe}$ = m$_{X}$ – m$_{[O]}$ = 6,64 – 1.6 = 5,04 g
Đáp án A