Khử 48 gam đồng (II) oxit bằng hiđro được 36,48 gam đồng sau phản ứng. Hiệu suất của phản ứng trên là:
A. 95%.
B. 90%.
C. 94%.
D. 85%.
Hướng dẫn
CuO + H$_{2}$ Cu + H$_{2}$O
n$_{Cu}$ = 36,48 /64 = 0,57 (mol)
n$_{CuO}$ = 48/ 80 = 0,6 (mol)
Đáp án cần chọn là: A