Tháng Hai 4, 2026

Khi đốt cháy hoàn toàn một amin đơn chức X, thu được 16,8 lít khí CO$_{2}$; 2,8 lít N$_{2}$ (các thể tích khí đo ở đktc) và 20,25 gam H$_{2}$O. Công thức phân tử của X là:

Khi đốt cháy hoàn toàn một amin đơn chức X, thu được 16,8 lít khí CO$_{2}$; 2,8 lít N$_{2}$ (các thể tích khí đo ở đktc) và 20,25 gam H$_{2}$O. Công thức phân tử của X là:

A. C$_{3}$H$_{9}$N.

B. C$_{3}$H$_{7}$N.

C. C$_{2}$H$_{7}$N.

D. C$_{4}$H$_{9}$N.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: A

Phương pháp giải:

Phương pháp:

B. ảo toàn nguyên tố

Lời giải chi tiết:

Hướng dẫn giải:

n$_{CO2}$ = 0,75 (mol); n$_{H2O}$ = 1,125 (mol); n$_{N2}$ = 0,125 (mol)

n$_{H2O }$> n $_{CO2}$ ⇒ amin no, đơn chức

CTPT: C$_{n}$H$_{2n + 3}$ N: 0,25 (mol) ( Bảo toàn N)

⇒ n = n$_{CO2}$/ n$_{amin}$ = 0,75 : 0,25 = 3 ⇒ C$_{3}$H$_{9}$N

Đáp án A