Tháng Hai 4, 2026

Hỗn hợp X gồm Mg, Fe, Fe$_{3}$O$_{4}$ và CuO, trong đó oxi chiếm 20% khối lượng. Cho a gam hỗn hợp X tan hết vào dung dịch Y gồm H$_{2}$SO$_{4}$ 1,32M và NaNO$_{3}$ 0,8M, thu được dung dịch Z chứa b gam các chất tan đều là muối trung hòa và 1,792 lít khí NO ( ở đktc). Dung dịch Z phản ứng với dung dịch KOH dư thấy có 68,32 gam KOH phản ứng hết. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn và 183a = 50b. Gía trị của b gần nhất với giá trị nào sau đây?

Hỗn hợp X gồm Mg, Fe, Fe$_{3}$O$_{4}$ và CuO, trong đó oxi chiếm 20% khối lượng. Cho a gam hỗn hợp X tan hết vào dung dịch Y gồm H$_{2}$SO$_{4}$ 1,32M và NaNO$_{3}$ 0,8M, thu được dung dịch Z chứa b gam các chất tan đều là muối trung hòa và 1,792 lít khí NO ( ở đktc). Dung dịch Z phản ứng với dung dịch KOH dư thấy có 68,32 gam KOH phản ứng hết. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn và 183a = 50b. Gía trị của b gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 120,00.

B. 118,00.

C. 115,00.

D. 117,00.

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Phương pháp giải:

B. ảo toàn nguyên tố, bảo toàn điện tích

Lời giải chi tiết:

Đặt x làm thể tích dung dịch Y và y là số mol NH$_{4}$$^{+}$

Quy đổi hỗn hợp thành kim loại ( chiếm 80%) và oxi ( chiếm 20%)

Trong X: m$_{KL}$ = 0,8a ; m$_{O}$ = 0,2 a

⇒ n$_{H+ }$= 4n$_{NO }$+10n$_{NH4+}$

⇒ 4 . 0,08 +10y + 2 . (0,2a :16) = 2 . 1,32x (1)

B. ảo toàn N: n$_{NO3− trong Z }$= 0,8x − 0,08 − y

⇒ m$_{muối}$= 0,8a + 18y + 23x + 62 . (0,8x − 0,08 – y) + 96 . 1,32x =3,66a(2)

→ -2,86a – 44y + 199,32 x = 4,96

Khi KOH phản ứng với X thì sản phẩm chứa:

1,22 mol K$^{+}$; 0,8x mol Na$^{+}$ ; 1,32x mol SO$_{4}$$^{2-}$, (0,8x − 0,08 − y) mol NO$_{3}$$^{-}$

B. ảo toàn điện tích: n$_{K+}$+ n$_{Na+ }$=2n$_{SO4 2-}$ +n$_{NO3−}$

⇒ 1,22 + 0,8x =1,32x . 2 + 0,8x − 0,08 − y(3)

Từ đó tính được a =32,78 → b=120

Đáp án A