Hỗn hợp X gồm etilen và hiđro có tỉ khối so với hiđro là 4,25. Dẫn X qua Ni nung nóng được hỗn hợp Y (hiệu suất 75%). Tỉ khối của Y so với hiđro là
A. 5,52.
B. 6,20.
C. 5,23.
D. 5,80.
Hướng dẫn
Đáp án C.
Hỗn hợp $X \to \left\{ \begin{array}{l} {n_{{C_2}{H_4}}} = x\\ {n_{{H_2}}} = y \end{array} \right. \to \overline M = \frac{{28x + 2y}}{{x + y}} = 4,25.2 = 8,5 \to y = 3x$
Giả sử hỗn hợp đầu có 1 mol C2H4 và 3 mol H2 → hiệu suất tính theo C2H4 do H2 dư.
${{n}_{{{H}_{2}}\,\,p}}={{n}_{{{C}_{2}}{{H}_{4}}\,p}}=1.\frac{75%}{100%}=0,75\,mol$
${{n}_{Y}}={{n}_{X}}-{{n}_{{{H}_{2}}\,\,p}}=4-0,75=3,25\,\,mol$
$\to \left\{ \begin{align} & {{n}_{Y}}={{n}_{X}}-{{n}_{{{H}_{2}}\,\,p}}=4-0,75=3,25\,\,mol \\ & BTKL:{{m}_{X}}={{m}_{Y}}\to {{n}_{X}}.{{M}_{X}}={{n}_{Y}}.{{M}_{Y}}\to {{M}_{Y}}=\frac{4.8,5}{3,25}=\frac{136}{13}\to {{d}_{Y/{{H}_{2}}}}=5,23 \\ \end{align} \right.$