Hỗn hợp X gồm chất Y (C$_{2}$H$_{10}$O$_{3}$N$_{2}$) và chất Z (C$_{3}$H$_{9}$O$_{2}$N). Cho 15,55g X phản ứng vừa đủ với dung dịch NaOH và đun nóng, thu được dung dịch M và 5,6 lít (đktc) hỗn hợp T gồm 3 khí đều làm xanh giấy quỳ tím tẩm ướt. Cô cạn dung dịch M thu được m gam muối khan. Giá trị của m là
A. 14,7.
B. 10,6.
C. 14,0.
D. 11,8.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
X + NaOH thu được muối Natri và 3 khí làm xanh quì tím ẩm
⇒ T gồm 3 khí chứa Nito (NH$_{3}$, amin)
⇒ Biện luận công thức cấu tạo của 2 chất X và Y
⇒ tên 3 khí ⇒ Tính toán theo phương trình phản ứng + NaOH
⇒ m
Lời giải chi tiết:
X + NaOH thu được muối Natri và 3 khí làm xanh quì tím ẩm
⇒ T gồm 3 khí chứa Nito (NH$_{3}$, amin)
⇒ X chỉ có thể chứa 2 muối là Y: NH$_{4}$OCOONH$_{3}$CH$_{3}$ và Z: NH$_{4}$OCOONH$_{3}$C$_{2}$H$_{5}$
Vậy T gồm NH$_{3}$ , CH$_{3}$NH$_{2}$ và C$_{2}$H$_{5}$NH$_{2}$
n$_{T}$ = 5,6: 22,4 = 0,25 mol
Gọi số mol Y và Z lần lượt là a và b
NH$_{4}$OCOONH$_{3}$CH$_{3}$ + 2NaOH → NH$_{3}$ + CH$_{3}$NH$_{2}$ + Na$_{2}$CO$_{3}$ + 2H$_{2}$O
Mol a → a → a → a
HCOONH$_{3}$C$_{2}$H$_{5}$ + NaOH → C$_{2}$H$_{5}$NH$_{2}$ + HCOONa + H$_{2}$O
Mol b → b → b
⇒ m$_{X}$ = 110a + 91b = 15,55
Và n$_{khí}$ = 2a + b = 0,25
⇒ a = 0,1 ; b = 0,05 mol
M gồm muối: HCOONa (0,05 mol) và Na$_{2}$CO$_{3}$ (0,1 mol)
⇒ m$_{M}$ = 0,05.68 + 106.0,1 = 14g
Đáp án C