Tháng Hai 3, 2026

Hỗn hợp X gồm Ba và Cu. Khi cho X tác dụng với O$_{2}$ dư thì khối lượng chất rắn tăng thêm 6,4 g. Khi cho chất rắn thu được sau phản ứng tác dụng với H$_{2}$ dư thì khối lượng chất rắn giảm 3,2g. Khối lượng của hỗn hợp X là

Hỗn hợp X gồm Ba và Cu. Khi cho X tác dụng với O$_{2}$ dư thì khối lượng chất rắn tăng thêm 6,4 g. Khi cho chất rắn thu được sau phản ứng tác dụng với H$_{2}$ dư thì khối lượng chất rắn giảm 3,2g. Khối lượng của hỗn hợp X là

A. 26,5 g.

B. 40,2 g.

C. 20,1 g.

D. 44,1 g.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

– Từ số mol O$_{2 }$→ số mol hỗn hợp X

– Chỉ có CuO phản ứng với H$_{2}$

– Từ khối lượng chất rắn giảm → khối lượng oxi trong CuO phản ứng → số mol Cu→ số mol Ba

Lời giải chi tiết:

Hỗn hợp X tác dụng O$_{2}$ thì thu được rắn gồm: BaO, CuO.

Phương trình hóa học của phản ứng là

2Ba + O$_{2}$ → 2BaO (1)

2Cu + O$_{2}$ \(\xrightarrow{{{t^o}}}\) 2CuO (2)

Khối lượng chất rắn tăng chính là khối lượng của O$_{2}$ tham gia phản ứng

→ n$_{O2}$ = \(\frac{{6,4}}{{32}}\) = 0,2 mol

Từ (1), (2) → n $_{hh X}$ = 0,4 mol

Chất rắn cho tác dụng với H$_{2}$ thì chỉ có CuO phản ứng

CuO + H$_{2}$ \(\xrightarrow{{{t^o}}}\) Cu + H$_{2}$O (3)

Theo (3) khối lượng chất rắn giảm chính là khối lượng của oxi mất đi

→ n$_{CuO}$ = n$_{O}$ = \(\frac{{3,2}}{{16}}\) = 0,2 mol

→ n$_{Cu}$ = 0,2 mol

→ n$_{Ba}$ = 0,4 – 0,2 = 0,2 mol

→ Khối lượng của chất rắn X: m$_{X}$ = 0,2.64 + 0,2.137 = 40,2 gam

Đáp án B