Tháng Hai 4, 2026

Hỗn hợp M gồm amin X, amino axit Y (X, Y đều no, mạch hở) và peptit Z (mạch hở tạo ra từ các α –amino axit no, mạch hở). Cho 2 mol hỗn hợp M tác dụng vừa đủ với 9 mol HCl hoặc 8 mol NaOH. Nếu đốt cháy hoàn toàn 2 mol hỗn hợp M, sau phản ứng thu được 15 mol CO$_{2}$, x mol H$_{2}$O và y mol N$_{2}$. Giá trị của x, y lần lượt là

Hỗn hợp M gồm amin X, amino axit Y (X, Y đều no, mạch hở) và peptit Z (mạch hở tạo ra từ các α –amino axit no, mạch hở). Cho 2 mol hỗn hợp M tác dụng vừa đủ với 9 mol HCl hoặc 8 mol NaOH. Nếu đốt cháy hoàn toàn 2 mol hỗn hợp M, sau phản ứng thu được 15 mol CO$_{2}$, x mol H$_{2}$O và y mol N$_{2}$. Giá trị của x, y lần lượt là

A. 12,5 và 2,25.

B. 13,5 và 4,5.

C. 17,0 và 4,5.

D. 14,5 và 9,0

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

B. ảo toàn nguyên tố và dùng công thức tính số lk không no để tìm ra công thức TB của M → số mol H$_{2}$O và N$_{2}$ tạo ra

Lời giải chi tiết:

Hướng dẫn giải2 mol M phản ứng với 9 mol HCl → M có số N$_{tb}$ = 9 : 2=4,5

2mol M pư với 8 mol NaOH→ M có số lk không no trung bình là k$_{tb}$ = 8 : 2=4

2 mol M đốt thu được 15 mol CO$_{2}$ → M có số nguyên tử C$_{tb}$ là 15 :2 = 7,5

Ta có

nên H$_{tb}$ = 13,5→ công thức TB của M là C$_{7,5}$H$_{13,5}$O$_{a}$N$_{4,5}$

→ đốt 2mol M thu được 13,5 mol H$_{2}$O và 4,5 mol N$_{2}$

Đáp án B