Tháng Hai 4, 2026

Hỗn hợp M gồm 2 peptit X và Y (đều cấu tạo từ 2 loại aminoaxit) có tổng số liên kết peptit trong 2 phân tử X và Y là 5 và có tỉ lệ mol tương ứng là 1 : 3. Thủy phân hoàn toàn m gam M thu được 81 gam Glyxin và 42,72 gam Alanin. Giá trị của m là

Hỗn hợp M gồm 2 peptit X và Y (đều cấu tạo từ 2 loại aminoaxit) có tổng số liên kết peptit trong 2 phân tử X và Y là 5 và có tỉ lệ mol tương ứng là 1 : 3. Thủy phân hoàn toàn m gam M thu được 81 gam Glyxin và 42,72 gam Alanin. Giá trị của m là

A. 115,28.

B. 104,28.

C. 109,5.

D. 110,28.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Lời giải chi tiết:

Gộp peptit: X + 3Y → XY$_{3}$ (Z) + 3H$_{2}$O

\(\frac{{{n_{Gly}}}}{{{n_{Ala}}}} = \frac{{1,08}}{{0,48}} = \frac{9}{4}\) ⇒ Z có dạng (Gly$_{9}$Ala$_{4}$)$_{k}$

Ta thấy số mắt xích: 5 + 3.2 ≤ (9+4).k ≤ 2 + 3.5

Giải thích: Số mắt xích của Z nhỏ nhất khi X là pentapeptit (4 lk peptit), Y là đipeptit (1 lk peptit)

Số mắt xích của Z lớn nhất khi X là đipeptit (1 lk peptit), Y là pentapeptit (4 lk peptit)

⇒ 0,8 ≤ k ≤ 1,3 ⇒ k = 1 ⇒ Z là Gly$_{9}$Ala$_{4}$

⇒ n$_{Gly9Ala4}$ = n$_{Gly}$/9 = 0,12 mol

Như vậy: X + 3Y → Gly$_{9}$Ala$_{4}$ + 3H$_{2}$O

m (g) 0,12 → 0,36 (mol)

B. TKL: m = m$_{Gly9Ala4}$ + m$_{H2O}$ = 0,12(75.9 + 89.4 – 12.18) + 0,36.18 = 104,28 (g)

Đáp án B