Hỗn hợp M gồm 1 anken và 2 amin no, đơn chức, mạch hở (X, Y là đồng đẳng kế tiếp, M$_{X}$ < M$_{Y }$). Đốt cháy hoàn toàn 1 lượng M cần dùng 4,536 lít O$_{2}$ (đktc) thu được H$_{2}$O, N$_{2}$ và 2,24 lít CO$_{2}$ (đktc). Tìm CTPT Y?
A. CH$_{3}$NH$_{2}$
B. C$_{3}$H$_{7}$NH$_{2}$
C. C$_{4}$H$_{9}$NH$_{2}$
D. C$_{2}$H$_{5}$NH$_{2}$
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
B. ảo toàn nguyên tố O tìm được số mol của H$_{2}$O. Từ đó tìm được số mol của amin và tìm được số nguyên tử C trung bình trong 2 amin và suy ra công thức của 2 amin đó
Lời giải chi tiết:
n$_{CO2}$ = 0,1 mol, n$_{O2}$ = 0,2025 mol
B. ảo toàn nguyên tố O: n$_{H2O}$ = 2n$_{O2}$ – 2n$_{CO2}$ = 2.0,2025 – 2.0,1=0,205 mol
n$_{amin}$ = 2/3. ( n$_{H2O}$ – n$_{CO2}$) = 2/3. (0,205-0,1) = 0,07 mol
số nguyên tử C trong amin < \(\frac{{{n_{CO2}}}}{{{n_{a\min }}}} = \frac{{0,1}}{{0,07}} = 1,43\)
suy ra có amin CH$_{3}$NH$_{2.}$ Vậy Y là C$_{2}$H$_{5}$NH$_{2}$
Đáp án D