Tháng Hai 3, 2026

Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp gồm Na, Na$_{2}$O, NaOH và Na$_{2}$CO$_{3}$ trong dung dịch axit H$_{2}$SO$_{4}$ 40% (vừa đủ) thu được 8,96 lít (đktc) hỗn hợp khí có tỉ khối với H$_{2}$ bằng 16,75 và dung dịch Y có nồng độ 51,449%. Cô cạn Y thu dược 170,4 gam muối. Giá trị của m là

Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp gồm Na, Na$_{2}$O, NaOH và Na$_{2}$CO$_{3}$ trong dung dịch axit H$_{2}$SO$_{4}$ 40% (vừa đủ) thu được 8,96 lít (đktc) hỗn hợp khí có tỉ khối với H$_{2}$ bằng 16,75 và dung dịch Y có nồng độ 51,449%. Cô cạn Y thu dược 170,4 gam muối. Giá trị của m là

A. 23,8.

B. 50,6.

C. 50,4.

D. 37,2.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

m $_{khí}$ = M $_{khí}$.n $_{khí}$ = ? gam

B. TNT “S” ⇒ n$_{H2SO4}$ = n$_{Na2SO4}$ = ? mol

⇒ m $_{dd H2SO4}$ ? gam

\({C_M}_{N{a_2}S{O_4}} = \frac{{{m_{N{a_2}S{O_4}}}}}{{m + {m_{{\rm{dd}}{H_2}S{O_4}}} – {m_{khi}}}}.100\% \to m = ?\)

Lời giải chi tiết:

m $_{khí}$ = M $_{khí}$.n $_{khí}$ = 16,75.2.0,4 = 13,4 gam

n$_{Na2SO4}$ = 170,4/142 = 1,2 mol

B. TNT “S” ⇒ n$_{H2SO4}$ = n$_{Na2SO4}$ = 1,2 mol

⇒ m $_{dd H2SO4}$ = 1,2.98.(100/40) = 294 gam

\({C_M}_{N{a_2}S{O_4}} = \frac{{{m_{N{a_2}S{O_4}}}}}{{m + {m_{{\rm{dd}}{H_2}S{O_4}}} – {m_{khi}}}}.100\% \)

\( \to 51,449\% = \frac{{170,4}}{{m + 294 – 13,4}}.100\% \)

Giải phương trình được m = 50,6 gam

Đáp án B