Hoà tan hoàn toàn m gam Cu bằng dung dịch HNO$_{3}$ loãng dư, sau phản ứng thu được dung dịch chứa muối Cu(NO$_{3}$)$_{2}$ và hỗn hợp khí gồm NO; NO$_{2}$ có số mol lần lượt là 0,1 và 0,2 mol. Giá trị của m là:
A. 9,6 gam.
B. 16,0 gam.
C. 19,2 gam.
D. 22,4 gam.
Hướng dẫn
Chọn phương án là: B
Phương pháp giải:
B. ảo toàn e: n $_{e cho }$= n $_{e nhận }$=> 2n$_{Cu}$ = 3n$_{NO}$ + n$_{NO2}$
Lời giải chi tiết:
n$_{NO}$= 0,1 mol
Cu → Cu$^{+2}$ + 2e N$^{+5}$ +3e → N$^{+2 }$N$^{+5}$ + 1e → N$^{+4}$
0,25 ← 0,5 mol 0,3 ← 0,1 mol 0,2 ← 0,2
Áp dụng định luật bảo toàn e ta có n $_{e cho}$ = n $_{e nhận}$ = 0,5 mol
=> n$_{Cu}$ = n $_{e cho}$ : 2 = 0,25 mol
=> m = 0,25 . 64 = 16g
Đáp án B