Tháng Hai 3, 2026

Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp gồm 0,03 mol Cu và 0,09 mol Mg vào dung dịch chứa 0,07 mol KNO$_{3}$ và 0,16 mol H$_{2}$SO$_{4}$ loãng thì thu được dung dịch chỉ chứa các muối sunfat trung hòa và 1,12 lít (đktc) hỗn hợp khí X gồm các oxit của nitơ có tỉ khối so với H$_{2}$ là x. Giá trị của x là

Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp gồm 0,03 mol Cu và 0,09 mol Mg vào dung dịch chứa 0,07 mol KNO$_{3}$ và 0,16 mol H$_{2}$SO$_{4}$ loãng thì thu được dung dịch chỉ chứa các muối sunfat trung hòa và 1,12 lít (đktc) hỗn hợp khí X gồm các oxit của nitơ có tỉ khối so với H$_{2}$ là x. Giá trị của x là

A. 19,5.

B. 20,1.

C. 18,2.

D. 19,6.

Hướng dẫn

Chọn phương án: D

Phương pháp giải:

Kết hợp các phương pháp bảo toàn nguyên tố, bảo toàn điện tích

Lời giải chi tiết:

B. ảo toàn Cu, Mg, K, S ta có sơ đồ như sau:

\(\left\{ \begin{array}{l}Cu:0,03\\Mg:0,09\end{array} \right. + \left\{ \begin{array}{l}KN{O_3}:0,07\\{H_2}S{O_4}:0,16\end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}C{u^{2 + }}:0,03\\M{g^{2 + }}:0,09\\{K^ + }:0,07\\N{H_4}^ + \\S{O_4}^{2 – }:0,16\end{array} \right. + \mathop {Khi}\limits_{0,05} \left\{ \begin{array}{l}N\\O\end{array} \right. + {H_2}O\)

B. ảo toàn điện tích → n$_{NH4}$ = 0,01 mol

B. ảo toàn N → n$_{N(khí)}$ = n$_{NO3-}$ – n$_{NH4+}$ = 0,06 mol

B. ảo toàn H → n$_{H2O}$ = (2n$_{H2SO4}$ – 4n$_{NH4+}$)/2 = 0,14 mol

B. ảo toàn O → n$_{O(khí)}$ = (3n$_{KNO3}$ + 4n$_{H2SO4}$) – (4n$_{SO42-}$ + n$_{H2O}$) = 0,07 mol

⟹ m$_{khí}$ = m$_{N(khí)}$ + m$_{O(khí)}$ = 0,06.14 + 0,07.16 = 1,96 gam

⟹ M$_{khí}$ = 1,96 : 0,05 = 39,2

⟹ x = d$_{khí/H2}$ = 39,2/2 = 19,6

Đáp án D