Hòa tan hoàn toàn 2,44 gam hỗn hợp bột X gồm Fe$_{x}$O$_{y}$ và Cu bằng dung dịch H$^{}$$_{2}$SO$_{4}$ đặc nóng (dư). Sau phản ứng thu được 0,504 lít khí SO$_{2}$ (sản phẩm khử duy nhất, ở đktc) và dung dịch chứa 6,6 gam hỗn hợp muối sunfat. Phần trăm khối lượng của Cu trong X là
A. 39,34%.
B. 65,57%.
C. 26,23%.
D. 13,11%.
Hướng dẫn
Chọn phương án là: C
Phương pháp giải:
Coi hỗn hợp X gồm Fe, Cu và O với số mol lần lượt là a, b, c mol
Áp dụng định luật bảo toàn electron: 3.n$_{Fe}$ + 2.n$_{Cu}$ = 2.n$_{O}$ + 2.n$_{SO2}$ kết hợp với khối lượng X và khối lượng muối sunfat ta tìm được a, b, c.
Từ đó ta tính được %m$_{Cu}$.
Lời giải chi tiết:
Coi hỗn hợp X gồm Fe, Cu và O với số mol lần lượt là a, b, c mol
Ta có m$_{X }$ = 56a + 64b + 16c = 2,44 (1)
Áp dụng định luật bảo toàn electron: 3.n$_{Fe}$ + 2.n$_{Cu }$ = 2.n$_{O}$ + 2.n$_{SO2}$ suy ra 3a + 2b = 2c + 2.0,0225 (2)
Ta có m$_{muối }$ = m$_{Fe2(SO4)3}$ + m$_{CuSO4 }$ = 0,5a.400 + 160b = 6,6 (3)
Giải hệ (1), (2), (3) ta có a = 0,025, b = 0,01 và c = 0,025
Vậy %m$_{Cu}$ = 26,23%
Đáp án C