Hòa tan hoàn toàn 24,3 gam Al vào dung dịch HNO$_{3}$ loãng dư thu được V lít hỗn hợp khí (đktc) gồm NO và N$_{2}$O có tỉ khối so với H$_{2}$ là 20,25 ( không còn sản phẩm khử khác). Giá trị của V là
A. 2,24
B. 11,20
C. 6,72
D
8,96
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
B. ảo toàn e
M$_{hỗn hợp khí}$ = \(\frac{{\sum {m_ \uparrow }}}{{\sum {n_ \uparrow }}}\)
Lời giải chi tiết:
B. ảo toàn e có 3n$_{NO}$ + 8n$_{N2O}$ = 3n$_{Al}$ = 2,7 ( mol)
Lại có \({M_{hh{\rm{ }}kh\’i }} = \frac{{30{n_{NO}} + {\rm{ }}44{n_{{N_2}O}}}}{{{n_{NO}} + {\rm{ }}{n_{{N_2}O}}}} = 20,25.2\)
⇒ n$_{NO }$= 0,1 mol và n$_{N2O}$ = 0,3 mol ⇒ V = 8,96 l
Đáp án D