Tháng Hai 3, 2026

Hòa tan hoàn toàn 100 gam hỗn hợp X gồm Fe, Cu , Ag trong dung dịch HNO$_{3}$ (dư). Kết thúc phản ứng thu được 13,44 lít hỗn hợp khí Y gồm NO$_{2}$, NO, N$_{2}$O theo tỉ lệ số mol tương ứng là 3 : 2 : 1 và dung dịch Z (không chứa muối NH$_{4}$NO$_{3}$). Cô cạn dung dịch Z thu được m gam muối khan. Giá trị của m và số mol HNO$_{3}$ đã phản ứng lần lượt là:

Hòa tan hoàn toàn 100 gam hỗn hợp X gồm Fe, Cu , Ag trong dung dịch HNO$_{3}$ (dư). Kết thúc phản ứng thu được 13,44 lít hỗn hợp khí Y gồm NO$_{2}$, NO, N$_{2}$O theo tỉ lệ số mol tương ứng là 3 : 2 : 1 và dung dịch Z (không chứa muối NH$_{4}$NO$_{3}$). Cô cạn dung dịch Z thu được m gam muối khan. Giá trị của m và số mol HNO$_{3}$ đã phản ứng lần lượt là:

A. 205,4 gam và 2,5 mol

B. 199,2 gam và 2,4 mol

C. 205,4 gam và 2,4 mol

D. 199,2 gam và 2,5 mol

Hướng dẫn

Chọn phương án: C

Phương pháp giải:

Phương pháp:

n$_{Y}$ = 0,6 mol → $_{ n$_{NO2}$}$= 0,3 mol ; n$_{NO}$= 0,2 mol ; n$_{N2O }$= 0,1 mol

n$_{NO3-(tao muối) }$ = n$_{e nhận}$ = $_{n$_{NO2}$ + 3n$_{NO}$ + 8n$_{N2O}$}$

⇒ n$_{NO3-(tạo muối) }$

→ m$_{Z}$ = m$_{Kl}$+ m$_{NO3-(tao muối)}$

Lời giải chi tiết:

Hướng dẫn giải

n$_{Y}$ = 0,6 mol → $_{ n$_{NO2}$}$= 0,3 mol ; n$_{NO}$= 0,2 mol ; n$_{N2O }$= 0,1 mol

n$_{NO3-(tao muối) }$ = n$_{e nhận}$ = = $_{n$_{NO2}$ + 3n$_{NO}$ + 8n$_{N2O}$}$

⇒ n$_{NO3-(tạo muối) }$= 0,3+ 3.0,2+8.0,1= 1,7 mol

→ m$_{Z}$ = m$_{Kl}$+ m$_{NO3-(tao muối)}$ = 100 + 1,7.62 = 205,4 gam (1)

Đáp án C.