Tháng Hai 4, 2026

Hòa tan hết 0,54 gam Al trong 70 ml dung dịch HCl 1M thu được dung dịch X. Cho 75 ml dung dịch NaOH 1M vào X, sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Hòa tan hết 0,54 gam Al trong 70 ml dung dịch HCl 1M thu được dung dịch X. Cho 75 ml dung dịch NaOH 1M vào X, sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

A. 1,56

B. 1,17

C. 0,78

D. 0,39

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

Viết và tính theo PTHH:

2Al + 6HCl → 2AlCl$_{3}$ + 3H$_{2}$

HCl + NaOH → NaCl + H$_{2}$O

A. lCl$_{3}$ + 3NaOH → Al(OH)$_{3}$ + 3NaCl

NaOH + Al(OH)$_{3}$ → NaAlO$_{2 }$+ 2H$_{2}$O

Lời giải chi tiết:

n$_{Al }$= 0,54 : 27 = 0,02 mol; n$_{HCl }$= 0,07 mol; n$_{NaOH}$ = 0,075 mol

2Al + 6HCl → 2AlCl$_{3}$ + 3H$_{2}$

0,02 → 0,06 $_{dư 0,01}$ → 0,02 (mol)

Vậy X chứa: HCl dư (0,01 mol) và AlCl$_{3}$ (0,02 mol)

Khi cho NaOH vào dung dịch X:

HCl + NaOH → NaCl + H$_{2}$O

0,01 → 0,01$_{dư 0,065}$

A. lCl$_{3}$ + 3NaOH → Al(OH)$_{3}$ + 3NaCl

0,02 → 0,06$_{dư 0,005}$ → 0,02

NaOH + Al(OH)$_{3}$ → NaAlO$_{2 }$+ 2H$_{2}$O

0,005 → 0,005$_{còn 0,02-0,005 = 0,015 }$

Vậy m = m$_{Al(OH)3 }$= 0,015.78 = 1,17 gam

Đáp án B