Hấp thụ hoàn toàn V lít khí CO$_{2}$ (đktc) vào 500 ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH aM và Ba(OH)$_{2}$ bM. Quan sát lượng kết tủa qua đồ thị sau:
Giá trị của a : b là:
A. 2,0
B. 1,5
C. 5,0
D. 4,0
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
Sục CO$_{2}$ vào dung dịch OH$^{- }$thứ tự phản ứng là:
CO$_{2}$ + 2OH$^{-}$ → CO$_{3}$$^{2-}$ + H$_{2}$O
CO$_{2}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ + H$_{2}$O → 2HCO$_{3}$$^{-}$
+ Khi n$_{CO2}$ = 0,01 mol: n$_{CO2}$ = n$_{CO3 2-}$ = n$_{Ba2+ }$⇒ b
+ Khi n$_{CO2}$ = 0,06 mol:
B. aCO$_{3}$: 0,01 mol
NaHCO$_{3}$
B. T “C” ⇒ n$_{NaHCO3 }$⇒ a
Lời giải chi tiết:
Sục CO$_{2}$ vào dung dịch OH$^{- }$thứ tự phản ứng là:
CO$_{2}$ + 2OH$^{-}$ → CO$_{3}$$^{2-}$ + H$_{2}$O
CO$_{2}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ + H$_{2}$O → 2HCO$_{3}$$^{-}$
+ Khi n$_{CO2}$ = 0,01 mol: n$_{CO2}$ = n$_{CO3 2-}$ = nBa$_{2+ }$⇒ 0,5b = 0,01 ⇒ b = 0,02
+ Khi n$_{CO2}$ = 0,06 mol:
B. aCO$_{3}$: 0,01 mol
NaHCO$_{3}$: 0,06-0,01 = 0,05 (BT: C) ⇒ a = 0,05/0,5 = 0,1
⇒ a : b = 0,1 : 0,02 = 5
Đáp án C