Tháng Hai 3, 2026

Hấp thụ hết 6,72 lít khí sunfurơ vào V ml dung dịch Ca(OH)$_{2}$ 0,5M thu được 24 gam kết tủa. Tìm giá trị của V.

Hấp thụ hết 6,72 lít khí sunfurơ vào V ml dung dịch Ca(OH)$_{2}$ 0,5M thu được 24 gam kết tủa. Tìm giá trị của V.

A. 400ml.

B. 200 ml.

C. 300ml.

D. 500ml.

Hướng dẫn

Chọn phương án là: D

Phương pháp giải:

– Nhận xét: \({n_{S{O_2}}} = 0,3mol > {n_{CaS{O_3}}} = 0,2mol\)nên phản ứng còn sinh ra Ca(HSO$_{3}$)$_{2}$

– Viết 2 PTHH, tính số mol Ca(OH)$_{2}$ và tìm V

Lời giải chi tiết:

Vì \({n_{S{O_2}}} = 0,3mol > {n_{CaS{O_3}}} = 0,2mol\)nên phản ứng còn sinh ra Ca(HSO$_{3}$)$_{2}$

SO$_{2}$ + Ca(OH)$_{2}$ → CaSO$_{3}$ + H$_{2}$O

(mol) 0,2 ← 0,2 ← 0,2

2SO$_{2}$ + Ca(OH)$_{2}$ → Ca(HSO$_{3}$)$_{2}$

(mol) 0,1 → 0,05

∑n$_{Ca(OH)2}$ pư = 0,2 + 0,05 = 0,25 (mol)

→ V$_{Ca(OH)2}$ = ∑n$_{Ca(OH)2}$ pư : C$_{M}$ = 0,25 : 0,5 = 0,5 (l) = 500ml

Đáp án D