Hãy tìm thể tích khí oxi đủ để đốt cháy hết 11,2 lít khí A. Biết rằng: – Khí A có tỉ lệ khối đối với không khí là 0,552 – Thành phần theo khối lượng của khí A là: 75% C và 25% H Các thể tích khí đo ở đktc
A. 11,2 lít.
B. 6,72 lít.
C. 22,4 lít.
D. 15,68 lít.
Hướng dẫn
Khối lượng mol khí A tham gia phản ứng là:
d$_{A/kk}$ = 0,552 => M$_{A}$ = 29 . 0,552 = 16 gam
m$_{C}$ = = 12 ; m$_{H}$ = = 4
Đặt công thức hóa học của khí A là C$_{x}$H$_{y}$, ta có:
12 . x = 12 => x = 1
1 . y = 4 => y = 4
Công thức hóa học của khí A là CH$_{4}$
Phương trình phản ứng : CH$_{4}$ + 2O$_{2}$CO$_{2}$ + 2H$_{2}$O
Theo phương trình phản ứng, thể tích oxi bằng hai lần thể tích khí CH$_{4}$ nên thể tích khí oxi đủ để đốt cháy hết 11,2 lít khí A là:
VO2=2.V$_{CH4}$V$_{O2}$=2.V$_{CH4}$ = 11,2 . 2 = 22,4 lít
Đáp án cần chọn là: C